Nhạc Remix có được đăng ký bản quyền tác giả không?

Câu hỏi của độc giả:

Xin chào luật sư em có một số câu hỏi liên quan tới bản quyền tác giả muốn tham khảo ý kiến của luật sư như sau:

1. Bản nhạc Remix được lấy từ những bài nhạc Bolero, cải lương, từ những bản nhạc trẻ thì có đăng ký bảo hộ quyền sở hữu trí tuệ, quyền tác giả được hay không ?

2. Nếu từ bản cải lương mà mình chuyển thể sang dạng nhạc Remix thì có bị xâm phạm quyền tác giả và ảnh hưởng đến bản cải lương ấy không ạ?

3. Khi chuyển thể sang dạng nhạc Remix thì có được bảo hộ quyền tác giả không?

4. Từ những thể loại nhạc khác chuyển qua Remix có gọi là tác phẩm tái sinh hay không ạ?

Luật Sư NewVision trả lời:

Chào bạn, NewVision LawFirm xin trả lời câu hỏi của bạn thành 2 ý như sau:

» Thứ nhất, về câu hỏi 1 và 2:

Theo Điều 13 của Hiệp định TRIPs (Hiệp định về các khía cạnh thương mại của sở hữu trí tuệ) thì nếu tác phẩm Remix được tạo ra mà:
– Là sản phẩm của sự sáng tạo không chuyên.
– Không thu lợi nhuận gì thì tác phẩm đó.

Việc ra đời tác phẩm Remix không ảnh hưởng đến việc công chúng tiếp tục hay dừng mua tác phẩm âm nhạc gốc thì sẽ không bị coi là vi phảm bản quyền tác giả nên không cần phải xin phép. Hơn nữa, theo Điều 10 Công ước Berne thì một tác phẩm Remix cũng giống như việc trích dẫn từ một tác phẩm và sẽ được coi là hợp pháp nếu việc trích dẫn đó được phổ cập tới công chúng một cách hợp pháp, có ghi rõ nguồn gốc tác phẩm và tên tác giả nếu nguồn gốc tác phẩm có mang tên tác giả.

ban-quyen-remix
Tuy nhiên, nếu đối chiếu theo Điều 9 Công ước Berne (Công ước Berne về bảo hộ các tác phẩm văn học và nghệ thuật) và Điều 8 Công ước WIPO về Quyền tác giả thì một tác phẩm Remix sẽ bị coi là xâm phạm quyền sao chép và biểu diễn trái phép trước công chúng. Tác giả của tác phẩm gốc có quyền yêu cầu việc chấm dứt hành vi xâm phạm quyền tác giả đối với tác phẩm của mình.

Như vậy có 2 luống ý kiến trái chiếu về tác phảm Remix như trên nên để tránh nhiều rủi ro sau này thì bạn nên xin phép tác giả trước.

» Thứ hai, về câu hỏi 3 và 4:
Theo quy định tại khoản 8 điều 4 luật sở hữu trí tuệ quy định: “Tác phẩm phái sinh là tác phẩm dịch từ ngôn ngữ này sang ngôn ngữ khác, tác phẩm phóng tác, cải biên, chuyển thể, biên soạn, chú giải, tuyển chọn.”

Đặc điểm của tác phẩm phái sinh:
– Là tác phẩm được tạo ra dựa trên một tác phẩm đã có.
– Là sáng tạo nguyên gốc, có sáng tạo nhất định về nội dung, về hình thức, về ngôn ngữ…

Remix (có thể gọi là “Phối lại”) là một phiên bản khác của một ca khúc thu âm, được tạo ra từ phiên bản gốc. Như vậy, Remix không phải là 1 tác phẩm phái sinh do không đáp ứng được điều kiện thứ 2.

XEM NGAY VIDEO LUẬT SƯ TUẤN THAM DỰ HỘI NGHỊ ĐỐI THOẠI VỚI DOANH NGHIỆP

TẠI SỞ TƯ PHÁP TỈNH TUYÊN QUANG

 

ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Phòng Sở hữu Trí Tuệ - VP Luật Newvision Law
  • Địa chỉ: Ngõ 6 - Phạm văn Đồng, Q.Cầu Giấy, TP. Hà Nội .
  • Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn
  • Hotline: 1900.6110 - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Google+
  • Bình luận Web