Tác phẩm âm nhạc được bảo hộ trong thời hạn bao lâu ?

Tác phẩm âm nhạc là một tài sản trí tuệ và được bảo hộ dưới dạng quyền tác giả. Pháp luật hiện hành có quy định quyền tác giả là quyền của tổ chức, cá nhân đối với tác phẩm do mình sáng tạo ra hoặc sở hữu. Quyền tác giả phát sinh kể từ khi tác phẩm được sáng tạo và được thể hiện dưới một hình thức vật chất nhất định, không phân biệt nội dung, chất lượng, hình thức, phương tiện, ngôn ngữ, đã công bố hay chưa công bố, đã đăng ký hay chưa đăng ký. Do đó, đối với các tác phẩm âm nhạc cũng vậy, khi tác giả mới chỉ nảy ra ý tưởng thì chưa được coi là tác phẩm, mà ý tưởng đó cần phải được thể hiện bằng nốt nhạc, khuông nhạc, giai điệu bài hát, thành một bài hát hoàn chỉnh thì quyền tác giả của tác phẩm âm nhạc đó sẽ được phát sinh.

Quyền tác giả vốn dĩ là quyền của chủ sở hữu đối với chính tác phẩm là thành quả của quá trình lao động trí óc. Không hề có quy định bắt buộc về việc mọi tác phẩm phải thực hiện đăng ký quyền tác giả. Tuy nhiên, khi tác phẩm được sáng tạo ra cần có sự bảo hộ chính đáng của pháp luật về sở hữu trí tuệ. Trong một số tranh chấp, việc minh chứng được quyền sở hữu nhờ vào sự bảo hộ của nhà nước chính là tiền đề đảm bảo cho chính quyền lợi của chủ sở hữu. 

Tác phẩm được bảo hộ khi là tài sản lao động trí tuệ của tác giả, được thể hiện dưới một hình thức vật chất nhất định. Bên cạnh đó trong nội dung chính sách của Nhà nước về sở hữu trí tuệ được quy định tại Điều 8.1 Luật sở hữu trí tuệ có quy định như sau: Công nhận và bảo hộ quyền sở hữu trí tuệ của tổ chức, cá nhân trên cơ sở bảo đảm hài hòa lợi ích của chủ thể quyền sở hữu trí tuệ với lợi ích công cộng; không bảo hộ các đối tượng sở hữu trí tuệ trái với đạo đức xã hội, trật tự công cộng, có hại cho quốc phòng, an ninh”. Do đó, nội dung của tác phẩm còn phải đảm bảo nguyên tắc không trái đạo đức xã hội, trật tự công cộng, không gây hại cho quốc phòng, an ninh.

Tóm lại, đối với một tác phẩm âm nhạc, điều kiện để được bảo hộ dưới dạng quyền tác giả bao gồm:

– Được sáng tạo và thể hiện dưới một hình thức nhất định;

– Nội dung không làm mất đi thuần phong mỹ tục, trái đạo đức xã hội, trật tự công cộng. 

Tác phẩm âm nhạc được bảo hộ trong thời hạn bao lâu ?

Theo đó, tùy thuộc vào từng loại hình tác phẩm, pháp luật đặt ra giới hạn thời hạn bảo hộ khác nhau, đảm bảo tốt nhất quyền lợi chủ sở hữu. 

– Quyền được đứng tên thật/bút danh trên tác phẩm, quyền đặt tên cho tác phẩm hay quyền được bảo vệ toàn vẹn tác phẩm là những quyền nhân thân được bảo vệ vô thời hạn

– Ngoài ra, quyền công bố tác phẩm trước công chúng, các quyền tài sản khác có thời hạn bảo hộ nhất định:

+ Tác phẩm điện ảnh, nhiếp ảnh, mĩ thuật ứng dụng, tác phẩm khuyết danh có thời hạn bảo hộ 75 năm, kể từ khi tác phẩm được công bố lần đầu tiên; Tác phẩm điện ảnh, nhiếp ảnh, mĩ thuật ứng dụng chưa được công bố trong thời hạn 25 năm, kể từ khi tác phẩm được định hình thì thời hạn bảo hộ là 100 năm, kể từ khi tác phẩm được định hình.

+ Các tác phẩm thuộc loại hình khác có thời hạn bảo hộ là suốt cuộc đời tác giả và 50 năm tiếp theo sau khi tác giả mất, trường hợp có đồng tác giả thì thời hạn bảo hộ chấm dứt vào năm thứ 50 sau khi đồng tác giả cuối cùng mất.

Như vậy thời hạn bảo hộ quyền tác giả cho tác phẩm âm nhạc là cho tới khi tác giả, hoặc đồng tác giả cuối cùng mất và trong vòng 50 năm tiếp theo sau năm tác giả mất.

XEM NGAY VIDEO HƯỚNG DẪN VIẾT TỜ KHAI ĐĂNG KÝ NHÃN HIỆU

 

ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Phòng Sở hữu Trí Tuệ - VP Luật Newvision Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội.
  • Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn
  • Hotline: Tổng đài tư vấn sở hữu trí tuệ: 1900 8698

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Google+
  • Bình luận Web