Có hay không hành vi xâm phạm quyền tác giả?

Tôi có xem phim “ Yêu” do diễn viên Chi pu là nữ chính. Mà hình ảnh trong bộ phim đó tôi rất thích, đặc biệt là những khoảng khắc ngọt ngào của Chi Pu và Gil Lê . Trên mạng,cũng nhiều bạn đã xem phim tại rạp và chụp lại những tấm ảnh trong phim chia sẻ trên facebook. Tôi đã tìm và copy lại từ những người khác nhau những tấm ảnh trong phim. Sau đó, tôi gom lại tạo thành video tình yêu lãng mạn trình chiếu có nhạc nền với những hình ảnh đó. Như vậy,ở đây có hành vi vi phạm bản quyền hay không?

xâm phạm bản quyền

Ý kiến của luật sư :

Căn cứ theo quy định tại điểm e, khoản 1 Điều 14 Luật sở hữu trí tuệ 2005 được sửa đổi bổ sung năm 2009 và hợp nhất 2013 và Điều 14 Nghị định 100/2006/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật dân sự, Luật sở hữu trí tuệ về quyền tác giả và quyền liên quan thì bộ phim mà bạn xem là một tác phẩm điện ảnh được bảo hộ quyền tác giả.

Tại Khoản 5,6,8 Điều 28 Luật sở hữu trí tuệ 2005 được sửa đổi bổ sung năm 2009 và hợp nhất 2013 quy định các hành vi xâm phạm quyền tác giả trong đó có :

  1. Sửa chữa, cắt xén hoặc xuyên tạc tác phẩm dưới bất kỳ hình thức nào gây phương hại đến danh dự và uy tín của tác giả.

  2. Sao chép tác phẩm mà không được phép của tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả, trừ trường hợp quy định tại điểm a và điểm đ khoản 1 Điều 25 của Luật này.

  3. Sử dụng tác phẩm mà không được phép của chủ sở hữu quyền tác giả, không trả tiền nhuận bút, thù lao, quyền lợi vật chất khác theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 25 của Luật này

Theo tình huống “ Tôi đã tìm và copy lại từ những người khác nhau những tấm ảnh trong phim” là hành vi sao chép tác phẩm mà không được phép của tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả . Sau đó, “ tôi gom lại tạo thành video tình yêu lãng mạn trình chiếu có nhạc nền với những hình ảnh đó” là hành vi “Sử dụng tác phẩm mà không được phép của chủ sở hữu quyền tác giả, không trả tiền nhuận bút, thù lao, quyền lợi vật chất khác theo quy định của pháp luật” và nếu video của bạn gây ảnh hưởng xấu đến hình ảnh của bộ phim thì bạn có thể sẽ thuộc trường hợp “Sửa chữa, cắt xén hoặc xuyên tạc tác phẩm dưới bất kỳ hình thức nào gây phương hại đến danh dự và uy tín của tác giả” .

Luật sở hữu trí tuệ có quy định, các trường hợp sử dụng tác phẩm đã công bố không phải xin phép, không phải trả tiền nhuận bút, thù lao tại Khoản 1 Điều 25 như sau :

“ a) Tự sao chép một bản nhằm mục đích nghiên cứu khoa học, giảng dạy của cá nhân;

b) Trích dẫn hợp lý tác phẩm mà không làm sai ý tác giả để bình luận hoặc minh họa trong tác phẩm của mình;

c) Trích dẫn tác phẩm mà không làm sai ý tác giả để viết báo, dùng trong ấn phẩm định kỳ, trong chương trình phát thanh, truyền hình, phim tài liệu;

d) Trích dẫn tác phẩm để giảng dạy trong nhà trường mà không làm sai ý tác giả, không nhằm mục đích thương mại;

đ) Sao chép tác phẩm để lưu trữ trong thư viện với mục đích nghiên cứu;

e) Biểu diễn tác phẩm sân khấu, loại hình biểu diễn nghệ thuật khác trong các buổi sinh hoạt văn hóa, tuyên truyền cổ động không thu tiền dưới bất kỳ hình thức nào;

g) Ghi âm, ghi hình trực tiếp buổi biểu diễn để đưa tin thời sự hoặc để giảng dạy;

h) Chụp ảnh, truyền hình tác phẩm tạo hình, kiến trúc, nhiếp ảnh, mỹ thuật ứng dụng được trưng bày tại nơi công cộng nhằm giới thiệu hình ảnh của tác phẩm đó;

i) Chuyển tác phẩm sang chữ nổi hoặc ngôn ngữ khác cho người khiếm thị;

k) Nhập khẩu bản sao tác phẩm của người khác để sử dụng riêng”

Như vậy, hành vi của bạn không thuộc trường hợp nào tại Khoản 1 Điều 25 nên bạn đã xâm phạm quyền tác giả đối với bộ phim điện ảnh này.

Ngoài ra, trong tình huống trên , ngoài hành vi xâm phạm của bạn, việc “nhiều bạn đã xem phim tại rạp và chụp lại những tấm ảnh trong phim chia sẻ trên facebook” cũng bị coi là hành vi xâm phạm quyền tác giả ( Khoản 6 Điều 28 sao chép tác phẩm mà không được phép của tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả). Hơn nữa,trong các rạp chiếu phim, khán giả khi xem phim đều được phổ biến quy định không sử dụng các thiết bị ghi hình, điện thoại. Việc quay lén trong rạp chiếu phim trước tiên đã vi phạm quy định, nội quy của rạp chiếu phim. Việc này sẽ bị xử phạt theo quy định của rạp chiếu phim đó. Trường hợp người quay lén dù có hay không mục đích phán tán nội dung đã quay lên các trang mạng xã hội thì đây đều là hành vi vi phạm pháp luật, và nếu bị phát hiện sẽ bị xử phạt hành chính hoặc nặng hươn sẽ bị xử phạt hình sự theo quy định của pháp luật.

XEM NGAY VIDEO LUẬT SƯ TUẤN THAM DỰ HỘI NGHỊ ĐỐI THOẠI VỚI DOANH NGHIỆP

TẠI SỞ TƯ PHÁP TỈNH TUYÊN QUANG

 

ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Phòng Sở hữu Trí Tuệ - VP Luật Newvision Law
  • Địa chỉ: Ngõ 6 - Phạm văn Đồng, Q.Cầu Giấy, TP. Hà Nội .
  • Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn
  • Hotline: Tổng đài tư vấn sở hữu trí tuệ: 1900.6110

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Google+
  • Bình luận Web