Có được đổi tên tác phẩm sau khi nhận thừa kế không ?

Bà Bùi Thị Trâm – là một nhà thơ nổi tiếng. Các bài thơ của bà thường nhận được thù lao và nhuận bút lớn, nhiều bài thơ được phổ thành nhạc. Nay bà Nguyễn Thu Thùy mất, có viết di chúc để lại toàn bộ quyền thừa kế cho con của bà là chị Nguyễn Thu Hằng. Sau khi nhận thừa kế, chị Hằng thấy có một bài thơ về tình mẫu tử hay nhưng tiêu đề bài thơ không phù hợp với nội dung nên muốn đổi tên bài thơ đó. Nhờ Luật sư tư vấn , chị Hằng có được phép đổi tên tác phẩm sau khi nhận thừa kế không?

cham-dut-ld2

Ý kiến tư vấn của luật sư :

Theo quy định tại Điều 40 Luật sở hữu trí tuệ 2005, sửa đổi bổ sung 2009 và được hợp nhất 2013 : “Tổ chức, cá nhân được thừa kế quyền tác giả theo quy định của pháp luật về thừa kế là chủ sở hữu các quyền quy định tại Điều 20 và khoản 3 Điều 19 của Luật này”. Như vậy, việc “ bà Nguyễn Thu Thùy mất, có viết di chúc để lại toàn bộ quyền thừa kế cho con của bà là Bùi Thu Hạnh” thì chị Bùi Thu Hạnh là người được thừa kế quyền tác giả theo quy định của pháp luật. Cụ thể , chị sẽ là chủ sở hữu các quyền như sau :

– Khoản 3 Điều 19 : “ Công bố tác phẩm hoặc cho phép người khác công bố tác phẩm”

– Điều 20. Quyền tài sản :

“ 1. Quyền tài sản bao gồm các quyền sau đây:

a) Làm tác phẩm phái sinh;

b) Biểu diễn tác phẩm trước công chúng;

c) Sao chép tác phẩm;

d) Phân phối, nhập khẩu bản gốc hoặc bản sao tác phẩm;

đ) Truyền đạt tác phẩm đến công chúng bằng phương tiện hữu tuyến, vô tuyến,

mạng thông tin điện tử hoặc bất kỳ phương tiện kỹ thuật nào khác;

e) Cho thuê bản gốc hoặc bản sao tác phẩm điện ảnh, chương trình máy tính.

Các quyền quy định tại khoản 1 Điều này do tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả độc quyền thực hiện hoặc cho phép người khác thực hiện theo quy định của Luật này.”

Như vậy, chị Hằng chỉ có quyền nhân thân quy định tại khoản 3 Điều 19 và Điều 20 Luật sở hữu trí tuệ mà không có các quyền nhân thân quy định tại khoản 1, khoản 2 và khoản 4 Điều 19 của luật này. Vì thế, chị Hằng không có quyền thay đổi tên của tác phẩm sau khi nhận thừa kế các tác phẩm của mẹ mình, mà quyền này chỉ thuộc độc quyền của bà Vũ Thị Trâm.

XEM NGAY VIDEO HƯỚNG DẪN VIẾT TỜ KHAI ĐĂNG KÝ NHÃN HIỆU

 

ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Phòng Sở hữu Trí Tuệ - VP Luật Newvision Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội.
  • Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn
  • Hotline: Tổng đài tư vấn sở hữu trí tuệ: 1900 8698

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Google+
  • Bình luận Web