Xuất xứ hàng hóa

Chào luật sư, em có một shop thời trang ở Việt Nam, các sản phẩm quần áo,váy đều do cơ sở của em tự thiết kế, sản xuất và bán. Xin hỏi sản phẩm sản xuất ra tại Việt Nam nhưng muốn ghi lên sản phẩm là made by Germe ( Tên của Shop thời trang bên em) thay vì ghi made in Viet Nam như vậy có được không? Nếu cơ sở của tôi muốn sản xuất một sản phẩm váy với công nghệ đính đá Thái Lan nhưng may đo tại Việt Nam thì ghi xuất xứ như nào ? Rất mong sự hồi đáp từ luật sư! Trân trọng cảm ơn!

chinhhang

Ý kiến tư vấn của luật sư :

Theo quy định tại Điều 15 Nghị định 43/2017/NĐ-CP quy định về xuất xứ hàng hóa như sau :

“ 1. Tổ chức, cá nhân sản xuất, nhập khẩu tự xác định và ghi xuất xứ đối với hàng hóa của mình nhưng phải bảo đảm trung thực, chính xác, tuân thủ các quy định của pháp luật về xuất xứ hàng hóa hoặc các Hiệp định mà Việt Nam đã tham gia hoặc ký kết.

2. Cách ghi xuất xứ hàng hóa được quy định như sau: Ghi cụm từ “sản xuất tại” hoặc “chế tạo tại”, “nước sản xuất”, “xuất xứ” hoặc “sản xuất bởi” kèm tên nước hoặc vùng lãnh thổ sản xuất ra hàng hóa đó. Tên nước hoặc vùng lãnh thổ sản xuất ra hàng hóa đó không được viết tắt”.

Theo những quy định kể trên, nếu bạn muốn ghi chữ Germe vào thì bạn bạn có thể lựa chọn giải pháp đặt chữ Vietnam bên cạnh hàng chữ Made by Germe . Cụ thể bạn có thể ghi là “Made in Germe, Vietnam” để phù hợp theo quy định pháp luật.

Theo điểm b, khoản 2 điều 12 Nghị định số 43/2017/NĐ-CP quy định :

Hàng hóa có cùng thương hiệu được sản xuất tại nhiều cơ sở sản xuất khác nhau, thì tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm về hàng hóa, được ghi tên và địa chỉ của tổ chức, cá nhân đó trên nhãn hàng hóa nếu chất lượng của hàng hóa phù hợp với tiêu chuẩn chất lượng hàng hóa do tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm về hàng hóa đó công bố hoặc đăng ký lưu hành và phải bảo đảm truy xuất được nguồn gốc của hàng hóa.

Như vậy, shop bạn có thể được ghi tên Shop trên sản phẩm váy và đảm bảo truy xuất được nguồn gốc của sản phẩm váy này.

XEM NGAY VIDEO LUẬT SƯ TUẤN THAM DỰ HỘI NGHỊ ĐỐI THOẠI VỚI DOANH NGHIỆP

TẠI SỞ TƯ PHÁP TỈNH TUYÊN QUANG

 

ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Phòng Sở hữu Trí Tuệ - VP Luật Newvision Law
  • Địa chỉ: Ngõ 6 - Phạm văn Đồng, Q.Cầu Giấy, TP. Hà Nội .
  • Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn
  • Hotline: Tổng đài tư vấn sở hữu trí tuệ: 1900.6110

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Google+
  • Bình luận Web