Tự ý đăng ảnh người khác, bị phạt thế nào?

Tự ý đăng tải hình ảnh, thông tin cá nhân của người khác có mục đích xúc phạm danh dự, nhân phẩm, uy tín của họ thì có thể chịu mức xử phạt hành chính từ 10 đến 20 triệu đồng.

Gần đây, có rất nhiều bạn đọc liên hệ với chúng tôi để thắc mắc về trường hợp bị người khác đăng hình ảnh,thông tin cá nhân lên mạng xã hội FaceBook mà chưa có sự đồng ý của chủ sở hữu thì người đăng tải có bị xử phạt gì hay không? Bên cạnh đó, người đăng hình ảnh phải làm thế nào để bảo vệ quyền lợi của họ trước pháp luật.

Để tìm hiểu rõ hơn vấn đề này, chúng tôi đã liên hệ với luật sư Nguyễn Văn Tuấn, đại diện văn phòng luật Newvision Law để cùng giải đáp vấn đề thắc mắc trên, theo đó: Tại khoản 5 và khoản 8 Điều 9, Luật báo chí 2016 đã quy định về những hành vi bị nghiêm cấm như tiết lộ thông tin bí mật nhà nước, bí mật đời tư của cá nhân và bí mật khác theo quy định của pháp luật; Những thông tin sai lệch sự thật, vu khống, xuyên tạc, xúc phạm uy tín của cơ quan, tổ chức, danh dự, nhân phẩm của cá nhân; quy kết tội danh khi chưa có bản án của tòa án.

tu-y-dang-anh

Phóng viên : Hình thức xử phạt đối với báo chí được quy định thế nào, thưa luật sư:

Hình thức xử phạt được quy định tại điểm e khoản 2 Điều 8 Nghị định 159/2013. Theo đó, người có hành vi vi phạm sẽ bị phạt tiền từ 1 đến 3 triệu đồng đối với một trong những hành vi đăng, phát tán ảnh của cá nhân mà không nhận được sự đồng ý của người đó, ngoại trừ các trường hợp pháp luật có quy định khác.

Nếu mức độ ảnh hưởng của việc đăng tải nghiêm trọng thì áp dụng theo điểm b khoản 4 Điều 8 của nghị định này về hành vi “đăng, phát thông tin xuyên tạc, vu khống nhằm xúc phạm danh dự, uy tín của tổ chức, danh dự, nhân phẩm của cá nhân” với mức phạt tiền 10-20 triệu đồng. Biện pháp khắc phục hậu quả cho những hành vi vi phạm này là buộc phải cải tạo, xin lỗi.

Vậy trong trường hợp một người tự ý đăng tải những thông tin, hình ảnh cá nhân của người khác lên mạng thì chế tài xử phạt sẽ như thế nào?

Những cá nhân đăng tải hình ảnh của người khác trên trang mạng xã hội như Facebook,Tumblr… thì bị xử phạt theo điểm e, điểm g khoản 3 Điều 66 Nghị định 174/2013 quy định phạt tiền 10-20 triệu đồng. Quy định này dùng để xử phạt đối với một trong các hành vi như thu thập, xử lý và sử dụng thông tin của tổ chức, cá nhân khác mà không được sự đồng ý hoặc sai mục đích theo quy định của pháp luật; cung cấp, trao đổi, truyền đưa hoặc lưu trữ, sử dụng thông tin số nhằm đe dọa, quấy rối, xuyên tạc, vu khống, xúc phạm uy tín của tổ chức, danh dự, nhân phẩm, uy tín của người khác.

Người bị đăng ảnh trái phép muốn đòi quyền lợi cho mình thì phải làm như thế nào? Không lẽ họ phải đi tìm từng trang mạng xã hội, từng tài khoản cá nhân để khời kiện ?

Nếu thấy việc cá nhân, tổ chức sử dụng hình ảnh mà làm ảnh hưởng đến mình thì người bị sử dụng hình ảnh có ba cách để giải quyết.

Cách đầu tiên là gửi đơn hoặc có yêu cầu trực tiếp đến cá nhân hoặc tổ chức sử dụng hình ảnh của mình buộc gỡ bỏ những hình ảnh xuống.

Thứ hai, gửi đơn đến cơ quan Sở Thông Tin và Truyền Thông nơi cá nhân, tổ chức đó cư trú hoặc có trụ sở.

Thứ ba, gửi đơn yêu cầu tòa án giải quyết.

Với các cơ quan báo chí đăng ảnh cá nhân mà không xin phép thì Sở Thông Tin và Truyền Thông chỉ có thể kiểm tra, xử phạt tờ báo đó khi có yêu cầu của cá nhân đó. Sở chỉ chủ động nếu cơ quan báo chí đăng hình ảnh, thông tin liên quan đến cá nhân mà có vi phạm thuần phong mỹ tục, lúc đó sẽ xem xét xử phạt theo một quy định khác.

Cảm ơn luật sư.

Nếu các bạn có thắc mắc gì về pháp luật hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được hỗ trợ miễn phí.

Theo Báo pháp luật TP.HCM

XEM NGAY VIDEO LUẬT SƯ TUẤN THAM DỰ HỘI NGHỊ ĐỐI THOẠI VỚI DOANH NGHIỆP

TẠI SỞ TƯ PHÁP TỈNH TUYÊN QUANG

 

ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Phòng Sở hữu Trí Tuệ - VP Luật Newvision Law
  • Địa chỉ: Ngõ 6 - Phạm văn Đồng, Q.Cầu Giấy, TP. Hà Nội .
  • Điện thoại: 04.6682.8986/0984868809
  • Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn
  • Hotline: 0985 928 544 - 0918 368 772 - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Google+
  • Bình luận Web