Trích ghép chương trình phát sóng

Mới đây, tổ chức phát sóng A vừa thực hiện một chương trình phát sóng “Ngày trở về”. Sau đó, tổ chức này đã phát hiện một đơn vị đã trích ghép chương trình phát sóng của của tổ chức A để làm chương trình của họ mà không xin phép. Vậy hành vi trích ghép chương trình phát sóng có vi phạm pháp luật không? Nếu có thì xử phạt thế nào?

xâm phạm bản quyền

Ý kiến tư vấn của luật sư :

1. Hành vi trích ghép chương trình phát sóng có vi phạm pháp luật không ?

Khoản 2 Điều 7, Nghị định số 119/2010/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 105/2006/NĐ-CP quy định yếu tố xâm phạm quyền liên quan có thể thuộc một trong các dạng sau đây:

“a) Bản định hình đầu tiên cuộc biểu diễn được tạo ra một cách trái phép;

b) Bản sao bản định hình cuộc biểu diễn, bản sao bản ghi âm, ghi hình, bản sao chương trình phát sóng được tạo ra một cách trái phép;

c) Một phần hoặc toàn bộ cuộc biểu diễn đã được định hình, bản ghi âm, ghi hình, chương trình phát sóng bị sao chép, trích ghép trái phép; một phần hoặc toàn bộ chương trình phát sóng bị thu, giải mã và phân phối trái phép;

d) Sản phẩm có gắn thiết bị kỹ thuật bảo vệ quyền liên quan bị vô hiệu hoá trái phép; bản định hình cuộc biểu diễn bị dỡ bỏ hoặc bị thay đổi một cách trái phép thông tin về quản lý quyền liên quan.

Sản phẩm có chứa yếu tố xâm phạm quy định tại khoản này bị coi là sản phẩm xâm phạm quyền liên quan”.

Như vậy, theo quy định tại điểm c khoản 2 Điều 7 như trên thì hành vi “một đơn vị đã trích ghép chương trình phát sóng của của tổ chức A để làm chương trình của họ mà không xin phép” là thuộc yếu tố xâm phạm quyền liên quan và là hành vi vi phạm pháp luật.

2. Xử phạt hành vi trích ghép chương trình phát sóng

Căn cứ Khoản 2 Điều 34 Nghị định 131/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về quyền tác giả, quyền liên quan quy định về hành vi trích ghép bản ghi âm, ghi hình, chương trình phát sóng cụ thể như sau: “Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi trích ghép chương trình phát sóng mà không được phép của chủ sở hữu quyền của tổ chức phát sóng”.

XEM NGAY VIDEO LUẬT SƯ TUẤN THAM DỰ HỘI NGHỊ ĐỐI THOẠI VỚI DOANH NGHIỆP

TẠI SỞ TƯ PHÁP TỈNH TUYÊN QUANG

 

ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Phòng Sở hữu Trí Tuệ - VP Luật Newvision Law
  • Địa chỉ: Ngõ 6 - Phạm văn Đồng, Q.Cầu Giấy, TP. Hà Nội .
  • Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn
  • Hotline: Tổng đài tư vấn sở hữu trí tuệ: 1900.6110

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Google+
  • Bình luận Web