Âm thanh có bảo hộ nhãn hiệu được hay không?

Câu hỏi: Chào luật sư, công ty chúng tôi ở Hà Nam hoạt động chủ yếu trong lĩnh vực giải trí thiếu nhi… Nay tôi muốn sử dụng âm thanh để làm nhãn hiệu cho công ty của mình có được không?

Trả lời : Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Newvision LawFirm, thay mặt luật sư của công ty, tôi xin giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

Theo quy định tại Điều 72, Luật sở hữu trí tuệ:

Nhãn hiệu được bảo hộ nếu đáp được các yêu cầu sau đây:

– Là dấu hiệu có thể nhìn thấy được dưới dạng chữ cái, từ ngữ, hình ảnh, kể cả hình ảnh ba chiều hoặc sự kết hợp của những yếu tố đó, được thể hiện bằng một hoặc nhiều màu sắc.

– Có khả năng phân biệt hàng hóa, dịch vụ của chủ sở hữu với các hàng hóa, dịch vụ của chủ sở hữu khác.

Xem thêm : Đăng ký bản quyền nhạc Remix?

Hay nói cách khác, nhãn hiệu là dấu hiệu để phân biệt hàng hóa, dịch vụ của các cá nhân, tổ chức khác nhau. Dấu hiệu phân biệt đó phải nhìn thấy được dưới dạng chữ cái, từ ngữ, hình vẽ… và có thể thể hiện bằng một hoặc nhiều màu sắc.

Nếu dấu hiệu đó có không khả năng phân biệt,lừa dối người dùng, và gây xung đột với các quyền đã được xác lập sớm hơn của các đối tượng khác như nhãn hiệu, chỉ dẫn địa lý hay kiểu dáng công nghiệp… thì không được phép đăng ký bảo hộ.

Vì vậy, trong trường hợp của bạn, dấu hiệu là âm thanh thì không thể bảo hộ nhãn hiệu được vì nó là nhãn hiệu không thể nhìn thấy được.

 

 

XEM NGAY VIDEO LUẬT SƯ TUẤN THAM DỰ HỘI NGHỊ ĐỐI THOẠI VỚI DOANH NGHIỆP

TẠI SỞ TƯ PHÁP TỈNH TUYÊN QUANG

 

ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Phòng Sở hữu Trí Tuệ - VP Luật Newvision Law
  • Địa chỉ: Ngõ 6 - Phạm văn Đồng, Q.Cầu Giấy, TP. Hà Nội .
  • Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn
  • Hotline: 1900.6110 - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Google+
  • Bình luận Web