Quy định về đăng ký hợp đồng chuyển giao công nghệ

Câu hỏi:

Xin chào Luật sư ! Mình có một câu hỏi muốn nhờ công ty tư vấn như sau: Hợp đồng chuyển giao công nghệ phải đăng ký với Bộ khoa học công nghệ và bên chuyển giao công nghệ phải có giấy chứng nhận công nghệ của mình có đúng không ? Mong công ty hỗ trợ giải đáp giúp mình. Xin cảm ơn!

quy-dinh-ve-dang-ky-hop-dong-chuyen-giao-cong-nghe

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về công ty Luật Newvision, căn cứ vào câu hỏi của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Theo Điều 6 Nghị định 133/2008/NĐ-CP hướng dẫn Luật chuyển giao công nghệ thì đăng ký hợp đồng chuyển giao công nghệ được quy định như sau:

Điều 6. Đăng ký hợp đồng chuyển giao công nghệ 

1. Hợp đồng chuyển giao công nghệ không bắt buộc phải đăng ký, nhưng các bên tham gia giao kết hợp đồng có quyền đăng ký nếu có nhu cầu.

Trong trường hợp có nhu cầu đăng ký hợp đồng chuyển giao công nghệ thì trong thời hạn 90 ngày kể từ ngày ký kết hợp đồng chuyển giao công nghệ, bên nhận công nghệ (trong trường hợp chuyển giao công nghệ từ nước ngoài vào Việt Nam) thay mặt các bên gửi hồ sơ đến cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận đăng ký hợp đồng chuyển giao công nghệ theo Điều 9 Nghị định này.

2. Đối với hợp đồng chuyển giao công nghệ thuộc Danh mục công nghệ khuyến khích chuyển giao, Giấy chứng nhận đăng ký hợp đồng chuyển giao công nghệ là cơ sở để được hưởng các ưu đãi theo quy định của Nghị định này và các quy định pháp luật khác có liên quan. 

3. Giấy chứng nhận đăng ký hợp đồng chuyển giao công nghệ theo mẫu tại Phụ lục IV của Nghị định này. “

Như vậy, căn cứ vào các quy định như trên thì hợp đồng chuyển giao công nghệ không bắt buộc phải đăng ký, nhưng các bên tham gia giao kết hợp đồng có quyền đăng ký nếu có nhu cầu.

Mọi vấn đề thắc mắc cần tư vấn liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật sở hữu trí tuệ 1900 6110 để được Luật sư hỗ trợ và giải đáp

XEM NGAY VIDEO LUẬT SƯ TUẤN THAM DỰ HỘI NGHỊ ĐỐI THOẠI VỚI DOANH NGHIỆP

TẠI SỞ TƯ PHÁP TỈNH TUYÊN QUANG

 

ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Phòng Sở hữu Trí Tuệ - VP Luật Newvision Law
  • Địa chỉ: Ngõ 6 - Phạm văn Đồng, Q.Cầu Giấy, TP. Hà Nội .
  • Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn
  • Hotline: Tổng đài tư vấn sở hữu trí tuệ: 1900.6110

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Google+
  • Bình luận Web