Quy định về chuyển nhượng mã số mã vạch

Tình huống:

Công ty Nam Hà trước đây đã đăng ký Mã số mã vạch và đã được Tổng cục đo lường chất lượng cấp mã số. Hiện nay, công ty Nam Hà đang tiến hành thủ tục giải thể. Công ty Thiên Long muốn mua lại công ty Nam Hà và muốn sử dụng lại mã số mã vạch của công ty Nam Hà. Vậy, công ty Thiên Long có được sử dụng mã số mã vạch của công ty Nam Hà không? Hai công ty phải làm những thủ tục gì để chuyển giao mã số mã vạch?

quy-dinh-ve-chuyen-nhuong-ma-ma-vach

Ý kiến của luật sư:

Theo quy định tại Khoản 4 Điều 1 Thông tư 16/2011/TT-BKHCN sửa đổi, bổ sung một số điều của “Quy định về cấp, sử dụng và quản lý  mã số mã vạch” ban hành kèm theo Quyết định số 15/2006/QĐ-BKHCN thì : “Tổ chức/doanh nghiệp không được chuyển nhượng quyền sử dụng MSMV đã được Tổng cục tiêu chuẩn đo lường chất lượng cấp cho tổ chức/doanh nghiệp khác”.

Như vậy, khi đăng kí mã số mã vạch, doanh nghiệp được Tổng cục đo lường chất lượng cấp mã số thì chỉ có công ty mới được quyền sử dụng, không có quyền tự chuyển nhượng, nên trong trường hợp này, công ty Nam Hà và công ty Thiên Long phải thực hiện các thủ tục như sau :

1. Công ty Nam Hà

– Theo quy định tại Khoản 5 Điều 1 Thông tư 16/2011/TT-BKHCN sửa đổi, bổ sung một số điều của “Quy định về cấp, sử dụng và quản lý  mã số mã vạch” ban hành kèm theo Quyết định số 15/2006/QĐ-BKHCN thì: “Khi tổ chức/doanh nghiệp sử dụng mã số mã vạch muốn ngừng sử dụng mã số mã vạch phải thông báo bằng văn bản và nộp lại Giấy chứng nhận quyền sử dụng mã số mã vạch cho Tổng cục tiêu chuẩn đo lường chất lượng thông qua các tổ chức tiếp nhận hồ sơ. Tổng cục tiêu chuẩn đo lường chất lượng ra quyết định thu lại mã số đã cấp và Giấy chứng nhận quyền sử dụng mã số mã vạch, thông báo cho tổ chức/doanh nghiệp sử dụng mã số mã vạch và công bố rộng rãi cho các tổ chức có liên quan biết.”

2. Công ty Thiên Long

– Xin đăng ký sử dụng mã số mã vạch mà công ty Nam Hà đã sử dụng. Thủ tục gồm các giấy tờ sau:

+ Công văn xin sử dụng lại mã số mã vạch của công ty Nam Hà

+ Hồ sơ đăng ký sử dụng mã số mã vạch

+ Bản sao giấy phép kinh doanh.

+ Đóng phí đăng ký và duy trì năm đầu tiên như với 1 công ty đăng kí mới.

XEM NGAY VIDEO LUẬT SƯ TUẤN THAM DỰ HỘI NGHỊ ĐỐI THOẠI VỚI DOANH NGHIỆP

TẠI SỞ TƯ PHÁP TỈNH TUYÊN QUANG

 

ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Phòng Sở hữu Trí Tuệ - VP Luật Newvision Law
  • Địa chỉ: Ngõ 6 - Phạm văn Đồng, Q.Cầu Giấy, TP. Hà Nội .
  • Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn
  • Hotline: Tổng đài tư vấn sở hữu trí tuệ: 1900.6110

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Google+
  • Bình luận Web