Đạo diễn và nhà đầu tư có quyền tác giả như thế nào với phim ngắn

Câu hỏi:

Tôi là đạo diễn của một bộ phim ngắn. Trong trường hợp này, tôi và nhà đầu tư có những quyền tác giả như thế nào ? Liệu chúng tôi có thể tự thỏa thuận về phân chia lợi nhuận từ tác phẩm này hay không ?

quyen-tac-gia2

Luật sư trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Với trường hợp này, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Thứ nhất, về quyền tác giả của bộ phim ngắn

Theo điều 21 Luật sở hữu trí tuệ năm 2005 sửa đổi, bổ sung năm 2009 quy định như sau:

Điều 21. Quyền tác giả đối với tác phẩm điện ảnh, tác phẩm sân khấu

1. Người làm công việc đạo diễn, biên kịch, quay phim, dựng phim, sáng tác âm nhạc, thiết kế mỹ thuật, thiết kế âm thanh, ánh sáng, mỹ thuật trường quay, thiết kế đạo cụ, kỹ xảo và các công việc khác có tính sáng tạo đối với tác phẩm điện ảnh được hưởng các quyền quy định tại các khoản 1, 2 và 4 Điều 19 của Luật này và các quyền khác theo thoả thuận.

Người làm công việc đạo diễn, biên kịch, biên đạo múa, sáng tác âm nhạc, thiết kế mỹ thuật, thiết kế âm thanh, ánh sáng, mỹ thuật sân khấu, thiết kế đạo cụ, kỹ xảo và các công việc khác có tính sáng tạo đối với tác phẩm sân khấu được hưởng các quyền quy định tại các khoản 1, 2 và 4 Điều 19 của Luật này và các quyền khác theo thoả thuận.

2. Tổ chức, cá nhân đầu tư tài chính và cơ sở vật chất – kỹ thuật để sản xuất tác phẩm điện ảnh, tác phẩm sân khấu là chủ sở hữu các quyền quy định tại khoản 3 Điều 19 và Điều 20 của Luật này.

3. Tổ chức, cá nhân quy định tại khoản 2 Điều này có nghĩa vụ trả tiền nhuận bút, thù lao và các quyền lợi vật chất khác theo thoả thuận với những người quy định tại khoản 1 Điều này.”

Như vậy, theo quy định này đạo diễn tác phẩm điện ảnh có quyền đứng tên tác phẩm, đặt tên tác phẩm, bảo vệ sự toàn vẹn của tác phẩm ( theo khoản 1, 2 và khoản 3 điều 19 Luật sở hữu trí tuệ năm 2005 sửa đổi, bổ sung năm 2009). Còn nhà đầu tư có quyền công bố tác phẩm hoặc cho người khác công bố tác phẩm ( theo khoản 3 điều 19  Luật sở hữu trí tuệ năm 2005 sửa đổi, bổ sung năm 2009) và có quyền tài sản theo điều 20 của Luật này.

Thứ hai, việc phân chia lợi nhuận từ bộ phim ngắn

Theo pháp luật về sở hữu trí tuệ, không có quy định cụ thể về việc phân chia lợi nhuận như thế nào đối với trường hợp này. Vì thế, bạn và nhà đầu tư hoàn toàn có thể tự thỏa thuận với nhau dựa trên sự tự nguyện cũng như các quy định khác của pháp luật Việt Nam liên quan.

XEM NGAY VIDEO LUẬT SƯ TUẤN THAM DỰ HỘI NGHỊ ĐỐI THOẠI VỚI DOANH NGHIỆP

TẠI SỞ TƯ PHÁP TỈNH TUYÊN QUANG

 

ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Phòng Sở hữu Trí Tuệ - VP Luật Newvision Law
  • Địa chỉ: Ngõ 6 - Phạm văn Đồng, Q.Cầu Giấy, TP. Hà Nội .
  • Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn
  • Hotline: Tổng đài tư vấn sở hữu trí tuệ: 1900.6110

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Google+
  • Bình luận Web