Có thể chuyển nhượng, chuyển giao chỉ dẫn địa lý không?

Chỉ dẫn địa lý là thông tin về nguồn gốc xuất xứ của hàng hoá, thể hiện dưới dạng một từ ngữ; dấu hiệu; biểu tượng; hình ảnh dùng để chỉ: một địa phương, một vùng lãnh thổ, một quốc gia mà hàng hoá được sản xuất ra từ đó. Chất lượng, uy tín, danh tiếng của sản phẩm, hàng hoá là do nguồn gốc địa lý tạo nên.

Có thể chuyển nhượng, chuyển giao chỉ dẫn địa lý không?

Theo điều 138 Luật SHTT năm 2005 quy định chung về chuyển nhượng quyền sở hữu công nghiệp có đề cập: chuyển nhượng quyền sử dụng đối tượng sở hữu công nghiệp là việc chủ sở hữu đối tượng sở hữu công nghiệp cho phép tổ chức, cá nhân khác sử dụng đối tượng sở hữu công nghiệp thuộc phạm vi quyền sử dụng của mình. Việc chuyển quyền sử dụng cũng phải thực hiện bởi hình thức hợp đồng bằng văn bản gọi là hợp đồng sử dụng đối tượng sở hữu công nghiệp.

Tuy nhiên, theo Khoản 2 Điều 139 Luật Sở hữu trí tuệ năm 2005 về các điều kiện hạn chế việc chuyển nhượng quyền sở hữu công nghiệp quy định “Quyền đối với chỉ dẫn địa lý không được chuyển nhượng”. Do vậy, chỉ dẫn địa lý là một quyền sở hữu công nghiệp đặc biệt và vì thế chỉ dẫn địa lý không được chuyển nhượng quyền sử dụng.

Tại sao chỉ dân địa lý lại không được chuyển nhượng quyền sử dụng?

Theo điều 88 Luật Sở hữu trí tuệ năm 2005 Quyền đăng ký chỉ dẫn địa lý:

“Quyền đăng ký chỉ dẫn địa lý của Việt Nam thuộc về Nhà nước.

Nhà nước cho phép tổ chức, cá nhân sản xuất sản phẩm mang chỉ dẫn địa lý, tổ chức tập thể đại diện cho các tổ chức, cá nhân đó hoặc cơ quan quản lý hành chính địa phương nơi có chỉ dẫn địa lý thực hiện quyền đăng ký chỉ dẫn địa lý. Người thực hiện quyền đăng ký chỉ dẫn địa lý không trở thành chủ sở hữu chỉ dẫn địa lý đó.”

Do đó, chủ sở hữu chỉ dẫn địa lý Việt Nam là Nhà nước Việt Nam, người thực hiện quyền đăng ký chỉ dẫn địa ký của Việt Nam không phải là chủ sở hữu của chỉ dẫn địa lý đó. Đây chính là điều giải thích tại sao chỉ dẫn địa lý không được chuyển nhượng.

Nhà nước chỉ trao quyền sử dụng chỉ dẫn địa lý cho các tổ chức, cá nhân sản xuất sản phẩm tại địa phương sản xuất và đưa sản phẩm đó ra thị trường. Còn Nhà nước là cơ quan thực hiện quyền quản lý chỉ dẫn địa lý đó.

Mặt khác, chỉ dẫn địa lý là chỉ một địa chỉ, vùng miền mang tính chất đặc trưng riêng. Một khi đem nó ra để chuyển giao và quảng bá, bản chất riêng sẽ không còn đảm nguyên vẹn và không có nền tàng để chỉ dẫn địa lý phát huy vai trò của nó đối với vùng miền sở hữu quyền đó.

 

XEM NGAY VIDEO LUẬT SƯ TUẤN THAM DỰ HỘI NGHỊ ĐỐI THOẠI VỚI DOANH NGHIỆP

TẠI SỞ TƯ PHÁP TỈNH TUYÊN QUANG

 

ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Phòng Sở hữu Trí Tuệ - VP Luật Newvision Law
  • Địa chỉ: Ngõ 6 - Phạm văn Đồng, Q.Cầu Giấy, TP. Hà Nội .
  • Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn
  • Hotline: 1900.6110 - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Google+
  • Bình luận Web