Có phải trả tiền bản quyền tác phẩm khi hát liên hoan cơ quan không ?

Nếu một bài hát chưa phải là tác phẩm thuộc về công chúng, bạn phải trả tiền bản quyền cho tác giả nếu thu tiền dưới bất kỳ hình thức nào.

Nếu tác giả của bài hát đã mất từ 50 năm trở lên, bài hát đó được coi là tác phẩm thuộc về công chúng. Khi đó mọi tổ chức và cá nhân đều có quyền sử dụng mà không phải trả tiền bản quyền tác phẩm này cho tác giả.

Có phải trả tiền bản quyền tác phẩm khi hát liên hoan cơ quan không ?
Có phải trả tiền bản quyền tác phẩm khi hát liên hoan cơ quan không ?

Nếu như không thuộc trường hợp ở trên thì theo Khoản 1 Điều 25 có quy định tại Luật Sở hữu trí tuệ, khi biểu diễn bài hát trong các buổi sinh hoạt văn hóa và tuyên truyền,cổ động.. mà không thu tiền dưới bất kỳ hình thức nào thì sẽ không phải trả tiền bản quyền cho tác giả.

Những trường hợp phải trả tiền bản quyền cho nhạc sĩ

Theo Khoản 3 Điều 20 và Khoản 1 Điều 26 Luật Sở hữu trí tuệ thì bất kỳ cá nhân hoặc tổ chức nào khi đã khai thác hoặc sử dụng một bài hát chưa phải là tác phẩm thuộc về công chúng, phải trả tiền bản quyền cho tác giả nếu thu tiền dưới bất kỳ hình thức nào

Theo Khoản 1 Điều 25 khi bạn tự sao chép cho mục đích nghiên cứu khoa học, trích dẫn hợp lý tác phẩm để minh họa, bình luận hoặc giảng dạy hay sao chép các tác phẩm để lưu trữ trong thư viện… thì không phải trả tiền nhuận bút, thù lao hoặc bản quyền cho tác giả.

Nhìn chung, những hoạt động sử dụng các tác phẩm để phục vụ cho những mục đích cộng đồng hoặc nghiên cứu và không thu lợi sẽ không phải trả tiền bản quyền cho tác giả.

Phải trả bao nhiêu tiền bản quyền cho nhạc sĩ?

Về cơ bản, tiền nhuận bút hoặc tiền bản quyền cho việc sử dụng hoặc khai thác bài hát được trả trên cơ sở thỏa thuận giữa bên sử dụng bài hát và tác giả bài hát đó.

Đối với trường hợp bài hát thuộc quyền sỡ hữu Nhà nước hoặc các tổ chức, cá nhân sáng tạo, khai thác hoặc sử dụng bài hát bằng nguồn kinh phí thuộc ngân sách nhà nước, tmức tiền đươc thanh toán sẽ tính theo khung nhuận bút, thù lao hoặc theo tỷ lệ phần trăm mà thu được sau cuộc biểu diễn được quy định cụ thể tại Nghị định 21/2015/NĐ-CP.

XEM NGAY VIDEO LUẬT SƯ TUẤN THAM DỰ HỘI NGHỊ ĐỐI THOẠI VỚI DOANH NGHIỆP

TẠI SỞ TƯ PHÁP TỈNH TUYÊN QUANG

 

ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Phòng Sở hữu Trí Tuệ - VP Luật Newvision Law
  • Địa chỉ: Ngõ 6 - Phạm văn Đồng, Q.Cầu Giấy, TP. Hà Nội .
  • Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn
  • Hotline: 1900.6110 - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Google+
  • Bình luận Web