Có được đăng ký nhãn hiệu đã hết hạn sử dụng không ?

Câu hỏi:

Xin chào các luật sư, chúng tôi có một câu hỏi về đăng ký nhãn hiệu muốn tham khảo ý kiến của các luật sư như sau:

Công ty tôi muốn nộp đơn đăng ký nhãn hiệu SANA cho sản phẩm thức ăn chăn nuôi. Qua tra cứu, công ty tôi được biết Cục sở hữu trí tuệ đã cấp văn bằng bảo hộ nhãn hiệu SANA dùng cho các sản phẩm hạt giống, phân bón cho cây, thức ăn động vật cho một công ty tại tỉnh Phú Thọ ngày 16/4/2006. Công ty B tuyên bố phá sản và chấm dứt hoạt động từ tháng 10/2009.

Vậy, công ty tôi có khả năng đăng ký được nhãn hiệu này không?

Có được đăng ký nhãn hiệu đã hết hạn sử dụng không ?
Có được đăng ký nhãn hiệu đã hết hạn sử dụng không ?

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã giành sự tin tưởng cho công ty luật Newvision của chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Khoản 1 Điều 87 Luật Sở hữu trí tuệ 2005 quy định quyền đăng ký nhãn hiệu dùng cho hàng hoá do mình sản xuất hoặc dịch vụ do mình cung cấp là quyền của tổ chức, cá nhân.

Một nhãn hiệu sẽ được bảo hộ nếu đáp ứng các điều kiện quy định tại Điều 72 Luật sở hữu trí tuệ 2005:

  • Là dấu hiệu nhìn thấy được dưới dạng chữ cái, từ ngữ, hình vẽ, hình ảnh, kể cả hình ba chiều hoặc sự kết hợp các yếu tố đó, được thể hiện bằng một hoặc nhiều mầu sắc;
  • Có khả năng phân biệt hàng hoá, dịch vụ của chủ sở hữu nhãn hiệu với hàng hoá, dịch vụ của chủ thể khác.

Chủ sở hữu nhãn hiệu, sau khi được bảo hộ có nghĩa vụ sử dụng liên tục nhãn hiệu đó, Trong trường hợp nhãn hiệu không được sử dụng liên tục từ 5 năm trở lên thì quyền sở hữu đối với nhãn hiệu đó sẽ bị chấm dứt hiệu lực theo quy định tại Điều 95 Luật sở hữu trí tuệ. Điểm c, khoản 1 Điều 95 Luật sở hữu trí tuệ 2005 quy định văn bằng bảo hộ sẽ chấm dứt hiệu lực khi: Chủ văn bằng bảo hộ không còn tồn tại hoặc chủ giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu không còn hoạ động kinh doanh mà không có người thừa kế hợp pháp”.

Như vậy, từ những quy định trên và thông tin bạn đã cung cấp thì công ty – chủ sở hữu nhãn hiệu SANA trước đó đã tuyên bố phá sản và chấm dứt hoạt động từ 10/2009. Điều này có nghĩa là từ tháng 10/2009, chủ văn bằng bảo hộ cho các sản phẩm hạt giống, phân bón, thức ăn động vật đã không còn tồn tại và tính từ đó tới thời điểm hiện tai thì Công ty đó đã không sử dụng nhãn hiệu này hơn 5 năm nên văn bằng bảo hộ nhãn hiệu SANA của công ty này đã chấm dứt hiệu lực. Do đó, công ty bạn hoàn toàn có khả năng đăng ký được nhãn hiệu SANA cho sản phẩm thức ăn chăn nuôi do mình sản xuất.

Trên đây là ý kiến tư vấn của công ty chúng tôi với trường hợp của bạn, nếu có bất kỳ thắc mắc nào khác vui lòng liên hệ với chúng tôi để được giải đáp.

Trân trọng!

XEM NGAY VIDEO LUẬT SƯ TUẤN THAM DỰ HỘI NGHỊ ĐỐI THOẠI VỚI DOANH NGHIỆP

TẠI SỞ TƯ PHÁP TỈNH TUYÊN QUANG

 

ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Phòng Sở hữu Trí Tuệ - VP Luật Newvision Law
  • Địa chỉ: Ngõ 6 - Phạm văn Đồng, Q.Cầu Giấy, TP. Hà Nội .
  • Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn
  • Hotline: Tổng đài tư vấn sở hữu trí tuệ: 1900.6110

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Google+
  • Bình luận Web