Chủ quyền tác giả và lợi nhuận phát sinh từ tác phẩm

Câu hỏi:

Theo hợp đồng giữa tôi và nhà xuất bản, tôi được thuê để viết một bộ truyện tranh và được trả thù lao tương ứng. Vậy cho tôi hỏi trong trường hợp này, ai là người có quyền sở hữu với bộ truyện tranh này và những lợi nhuận phát sinh từ việc bán truyện, trao quyền làm phim… tôi có được hưởng không ?

chu-quyen-tac-gia-va-loi-nhuan-phat-sinh-tu-tac-pham
Chủ quyền tác giả và lợi nhuận phát sinh từ tác phẩm (Ảnh minh họa)

Luật sư trả lời:

Cảm ơn câu hỏi mà bạn đã gửi về cho chúng tôi. Với tình huống này, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Thứ nhất, về chủ sở hữu bản quyền tác giả

Theo Điều 39 Luật sở hữu trí tuệ năm 2005 sửa đổi, bổ sung năm 2009 quy định:

Điều 39. Chủ sở hữu quyền tác giả là tổ chức, cá nhân giao nhiệm vụ cho tác giả hoặc giao kết hợp đồng với tác giả

1. Tổ chức giao nhiệm vụ sáng tạo tác phẩm cho tác giả là người thuộc tổ chức mình là chủ sở hữu các quyền quy định tại Điều 20 và khoản 3 Điều 19 của Luật này, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

2. Tổ chức, cá nhân giao kết hợp đồng với tác giả sáng tạo ra tác phẩm là chủ sở hữu các quyền quy định tại Điều 20 và khoản 3 Điều 19 của Luật này, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

→Như vậy, trong trường hợp này mặc dù bạn vẫn là tác giả bộ truyện tranh này nhưng chủ sở hữu quyền tác giả lại là nhà xuất bản ký hợp đồng với bạn. Vì thế, quyền sở hữu bộ truyện sẽ thuộc về nhà xuất bản.

Thứ hai, về lợi nhuận phát sinh từ bộ truyện tranh

Theo Điều 36 và Điều 20 Luật sở hữu trí tuệ năm 2005 sửa đổi, bổ sung năm 2009 quy định như sau:

Điều 20. Quyền tài sản

1. Quyền tài sản bao gồm các quyền sau đây:

a) Làm tác phẩm phái sinh;

b) Biểu diễn tác phẩm trước công chúng;

c) Sao chép tác phẩm;

d) Phân phối, nhập khẩu bản gốc hoặc bản sao tác phẩm;

đ) Truyền đạt tác phẩm đến công chúng bằng phương tiện hữu tuyến, vô tuyến, mạng thông tin điện tử hoặc bất kỳ phương tiện kỹ thuật nào khác;

e) Cho thuê bản gốc hoặc bản sao tác phẩm điện ảnh, chương trình máy tính.

2. Các quyền quy định tại khoản 1 Điều này do tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả độc quyền thực hiện hoặc cho phép người khác thực hiện theo quy định của Luật này.

Điều 36. Chủ sở hữu quyền tác giả

Chủ sở hữu quyền tác giả là tổ chức, cá nhân nắm giữ một, một số hoặc toàn bộ các quyền tài sản quy định tại Điều 20 của Luật này.

→Như vậy, trong trường hợp này, nhà xuất bản là chủ sở hữu với quyền tác giả và sẽ nắm giữ một phần hoặc toàn bộ quyền tài sản. Vì thế, việc bạn có được phân chia lợi nhuận từ bộ truyện tranh hay không hoàn toàn phụ thuộc vào nội dung hợp đồng mà hai bên đã ký kết.

Mọi vấn đề thắc mắc cần tư vấn liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật sở hữu trí tuệ 1900 6110 để được hỗ trợ

XEM NGAY VIDEO LUẬT SƯ TUẤN THAM DỰ HỘI NGHỊ ĐỐI THOẠI VỚI DOANH NGHIỆP

TẠI SỞ TƯ PHÁP TỈNH TUYÊN QUANG

 

ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Phòng Sở hữu Trí Tuệ - VP Luật Newvision Law
  • Địa chỉ: Ngõ 6 - Phạm văn Đồng, Q.Cầu Giấy, TP. Hà Nội .
  • Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn
  • Hotline: Tổng đài tư vấn sở hữu trí tuệ: 1900.6110

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

  • Bình luận Facebook
  • Bình luận Google+
  • Bình luận Web